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TANGAZO LA SERIKALI NA. 377 la tarehe 26/5/2023 
 

SHERIA YA USIMAMIZI WA MAHAKAMA, 
(SURA YA 237) 

________ 
 

KANUNI 
_________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 66) 

_________ 
 

KANUNI ZA UENDESHAJI WA KAMATI ZA MAADILI YA MAAFISA MAHAKAMA ZA MKOA 
NA WILAYA ZA MWAKA 2023 

 
MPANGILIO WA KANUNI 

 
Kanuni  Maelezo  

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
 

1. Jina.  
2. Matumizi. 
3. Tafsiri. 

 
SEHEMU YA PILI 

MAWASILIANO NA MAJUKUMU YA KAMATI 
 

4. Mawasiliano na Kamati. 
5. Shughuli za Kamati. 
6. Majukumu ya Mwenyekiti. 
7. Majukumu ya Katibu. 
8. Majukumu ya wajumbe wa Kamati. 
9. Viapo vya wajumbe. 

 

SEHEMU YA TATU 
MALALAMIKO NA UTARATIBU WA KUYASHUGHULIKIA 

 

10. Uwasilishaji wa malalamiko. 
11. Uwasilishaji wa malalamiko kwenye Kamati ya Mkoa. 
12. Uwasilishaji wa malalamiko kwenye Kamati ya Wilaya. 
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13. Malalamiko yaliyofanyiwa uamuzi. 
14. Ukomo wa muda wa kuwasilisha malalamiko. 
15. Ufunguaji wa majalada ya upelelezi na uchunguzi. 
16. Uandaaji wa hati ya mashtaka. 
17. Kikao cha uchunguzi. 
18. Mgongano wa kimaslahi kwa wajumbe. 
19. Kushindwa kuitikia wito wa Kamati. 
20. Athari za kushindwa kuitikia wito wa Kamati. 
21. Mahali pa kufanyia vikao vya Kamati. 
22. Wito mbele ya Kamati. 
23. Uamuzi wa Kamati. 
24. Kuongeza ukomo wa muda wa matukio. 
25. Lugha ya Kamati. 
26. Kutia saini taarifa za Kamati. 
27. Uwakilishi mbele ya Kamati. 

 
SEHEMU YA NNE 

MASHARTI MENGINEYO 
 

28. Mashauri yaliyofunguliwa kabla ya kuanza kutumika kwa Kanuni hizi. 
29. Matumizi ya utaratibu mwingine. 
30. Kazi nyingine za Kamati. 
31. Mamlaka ya jumla ya Tume. 
32. Uhalali wa maamuzi. 

 
___________ 

 
MAJEDWALI 
___________ 
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SHERIA YA USIMAMIZI WA MAHAKAMA, 
(SURA YA 237) 

________ 
 

KANUNI 
_________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 66) 

_________ 
 

KANUNI ZA UENDESHAJI WA KAMATI ZA MAADILI YA MAAFISA MAHAKAMA ZA MKOA 
NA WILAYA ZA MWAKA 2023 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Uendeshaji wa Kamati za Maadili ya Maafisa 
Mahakama za Mkoa na Wilaya za Mwaka 2023. 

  
Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika katika uendeshaji wa 

Kamati za Maadili ya Maafisa Mahakama za Mkoa na 
Wilaya Tanzania Bara. 

  
Tafsiri   3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
  
 “Afisa Mahakama” maana yake ni hakimu ambaye suala 

lake la kinidhamu linashughulikiwa na Kamati; 
 “hati ya majibu” maana yake ni maelezo ya maandishi 

yanayotolewa na mlalamikiwa anapojibu 
malalamiko dhidi yake yaliyowasilishwa mbele 
ya Kamati kwa ajili ya upelelezi; 

  “hati ya utetezi” maana yake ni maelezo ya maandishi 
yanayotolewa na mlalamikiwa ili kujibu 
mashtaka ya kinidhamu katika shauri la 
uchunguzi dhidi yake; 

 “Jaji Mfawidhi” itakuwa na maana iliyotolewa katika 
kifungu cha 3 cha Sheria; 
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 “Kamati” maana yake ni Kamati ya Maadili ya Maafisa 
Mahakama ya Mkoa au Wilaya; 

 “Katibu” maana yake ni Katibu wa Kamati ya Maadili 
ya Maafisa Mahakama ya Mkoa au Wilaya; 

 “kazi nyingine za Kamati” maana yake ni kazi ambazo 
Kamati itaagizwa kufanya kwa mujibu wa 
vifungu vya 50 (5) (c) au 51 (3) (c) vya Sheria; 

 “Kiongozi wa Kamati” maana yake ni Mwenyekiti au 
Katibu wa Kamati; 

 “malalamiko” maana yake ni tuhuma za ukiukaji wa 
maadili dhidi ya Afisa Mahakama 
zilizowasilishwa kwenye Kamati; 

 “mamlaka husika” maana yake ni Tume, Jaji Mkuu, Jaji 
Kiongozi au Jaji Mfawidhi; 

 “mhusika wa malalamiko” au “mhusika wa shauri” 
maana yake ni mlalamikaji au mlalamikiwa 
katika malalamiko au shauri lililoletwa na 
kufunguliwa mbele ya Kamati kwa ajili ya 
upelelezi au uchunguzi; 

 “mlalamikaji” maana yake ni mtu anayepeleka 
malalamiko kwenye Kamati kwa mujibu wa 
Sheria na Kanuni hizi; 

 “mlalamikiwa” maana yake ni Afisa Mahakama ambaye 
malalamiko dhidi yake yamewasilishwa kwenye 
Kamati kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi; 

 “Mwenyekiti” maana yake ni Mwenyekiti wa Kamati ya 
Maadili ya Maafisa Mahakama ya Mkoa au 
Wilaya;  

 “rejesta” maana yake ni rejesta inayorejewa katika 
kanuni ya 15(2); 

 “shauri” maana yake ni malalamiko ya kinidhamu dhidi 
ya Afisa Mahakama yaliyowasilishwa na 
kufunguliwa mbele ya Kamati kwa ajili ya 
uchunguzi;   

Sura ya 237 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Usimamizi wa 
Mahakama; 

 
Sura ya 2 

“Tume” maana yake ni Tume ya Utumishi wa 
Mahakama iliyoanzishwa kwa mujibu wa Ibara 
ya 112(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
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Tanzania;  
 “uamuzi” maana yake ni uamuzi unaotolewa na Kamati 

kwa mujibu wa kanuni ya 24(1); 
 “uchunguzi’ maana yake ni ufuatiliaji wa malalamiko 

kwa kufungua mashtaka ya kinidhamu dhidi ya 
Afisa Mahakama kwa lengo la kubaini ukweli wa 
tuhuma kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi; na 

 “upelelezi” maana yake ni ufuatiliaji wa malalamiko 
yaliyoletwa mbele ya Kamati dhidi ya Afisa 
Mahakama kwa mujibu wa Sheria na Kanuni 
hizi. 

  
SEHEMU YA PILI 

MAWASILIANO NA MAJUKUMU YA KAMATI 
  
Mawasiliano na 
Kamati  

 4. Mawasiliano yoyote na Kamati yataelekezwa 
kwa Katibu wa Kamati.  

  
Shughuli za 
Kamati  

 5.-(1) Kamati itatekeleza majukumu yake kwa 
kuzingatia Sheria na Kanuni hizi. 

  (2) Katika utekelezaji wa majukumu, Kamati 
haitakasimu majukumu yake kwa mtu au chombo 
chochote. 

  
Majukumu ya 
Mwenyekiti  

 6. Mwenyekiti atakuwa na majukumu yafuatayo: 
(a) kuendesha vikao vyote vya Kamati; 

 (b) kusaini kumbukumbu za vikao vya Kamati na 
nyaraka nyingine husika; 

 (c) kuwa msemaji wa Kamati; na 
 (d) kutekeleza majukumu mengine muhimu 

yanayopaswa kutekelezwa na Mwenyekiti 
kwa kuzingatia Sheria na Kanuni hizi. 

  

Majukumu ya 
Katibu 

 7. Katibu atatekeleza majukumu yake chini ya 
uongozi wa Mwenyekiti kama ifuatavyo: 

 (a) atakuwa mtendaji mkuu wa Kamati; 
 (b) ataandaa na kutunza sehemu salama rejesta, 

kumbukumbu za vikao na nyaraka nyingine 
za Kamati; 

 (c) atasaini wito wa kuitwa wahusika mbele ya 
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Kamati, kumbukumbu za vikao vya Kamati 
na nyaraka nyingine husika baada ya 
kuwasiliana na Mwenyekiti; 

 (d) atasajili kwenye rejesta malalamiko na 
mashauri yanayowasilishwa kwenye Kamati; 
na 

 (e) ataandaa taarifa za Kamati na kuziwasilisha 
kwa mamlaka husika. 

  

Majukumu ya 
wajumbe wa 
Kamati 

 8.-(1) Katika kutekeleza majukumu yao, 
wajumbe watapaswa:  

(a) kuhudhuria, kushiriki kikamilifu na kufanya 
uamuzi katika vikao vya Kamati kwa mujibu 
wa Sheria na Kanuni hizi; 

 (b) kuthibitisha kumbukumbu za vikao na 
kuhakiki taarifa za Kamati; 

 (c) kumshauri Mwenyekiti kuhusu namna bora 
ya utekelezaji wa shughuli za Kamati; 

 (d) kusaini uamuzi wa Kamati baada ya kufanya 
upelelezi au uchunguzi; na 

 (e) kutekeleza majukumu mengine ya Kamati 
kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi. 

    (2) Mjumbe wa Kamati hatawakilishwa katika 
vikao vya Kamati na hatakasimu mamlaka yake kwa mtu 
mwingine katika utekelezaji wa majukumu yake. 

  

Viapo vya 
wajumbe 

 9. Kabla ya kuanza utekelezaji wa majukumu 
yao, viongozi na wajumbe wa Kamati wataapa mbele ya 
Jaji wa Mahakama Kuu katika Kanda husika kwa 
kutumia kiapo kilichoainishwa katika Fomu Na. SUM 7 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  
SEHEMU YA TATU 

MALALAMIKO NA UTARATIBU WA 
KUYASHUGHULIKIA 

  
Uwasilishaji wa 
malalamiko 

 10.-(1) Malalamiko yanayowasilishwa katika 
Kamati yatakuwa kwa maandishi au kwa mdomo, iwapo 
mlalamikaji hajui kusoma na kuandika. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
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malalamiko yanaweza kuwasilishwa kwa njia ya 
kielektroniki au isiyo ya kielektroniki. 

  (3) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya 
(1), Katibu atayaweka katika maandishi malalamiko 
yatakayowasilishwa kwake kwa mdomo na kumtaka 
mlalamikaji asaini kwa kuweka alama ya dole gumba 
kila ukurasa baada ya kumsomea na kuthibitisha usahihi 
wake. 

  (4) Baada ya malalamiko kupokelewa, 
mlalamikaji atajaza Fomu Na. SUM 1 iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza ambayo itaambatishwa na 
maelezo ya malalamiko. 

  (5) Kamati inaweza kumtaka mlalamikaji au 
mlalamikiwa kuwasilisha maelezo au nyaraka za 
nyongeza wakati wowote kabla ya kufanya uamuzi 
katika kushughulikia malalamiko. 

Isipokuwa kwamba, pale ambapo Kamati 
imepokea maelezo au nyaraka za ziada, Kamati 
itautaarifu na kuusikiliza upande mwingine wa shauri 
kuhusu maelezo au nyaraka hizo za ziada. 

  

Uwasilishaji wa 
malalamiko 
kwenye Kamati 
ya Mkoa 

 11.-(1) Baada ya Katibu wa Kamati ya Mkoa 
kupokea malalamiko kwa mujibu wa kanuni ya 10 
atapaswa- 

(a) kuyasajili; 
 (b) kumtaarifu Mwenyekiti juu ya malalamiko 

hayo; na 
 (c) kuyawasilisha kwenye Kamati yafanyiwe 

tathmini ili kubaini endapo yanastahili 
kupelelezwa. 

 (2) Iwapo, baada ya kufanya tathmini, Kamati 
itabaini kuwa malalamiko husika yanastahili 
kupelelezwa: 

 (a) Kamati itatuma malalamiko hayo kwa 
mlalamikiwa kwa kutumia Fomu Na. SUM 2 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza;  

 (b) mlalamikiwa atawasilisha majibu ya 
malalamiko ndani ya siku kumi na nne tangu 
tarehe aliyopokea malalamiko;  
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 (c) ndani ya siku saba baada ya kupokea majibu 
ya mlalamikiwa Kamati itafanya upelelezi na 
kuukamilisha ndani ya siku thelathini; na 

 (d) ndani ya siku saba baada ya kukamilisha 
upelelezi Kamati itawasilisha kwa Jaji 
Mfawidhi taarifa ya upelelezi na maoni ya 
Kamati. 

 (3) Baada ya kupokea ripoti ya Kamati- 
 (a) endapo Jaji Mfawidhi ataona malalamiko 

hayastahili kuchunguzwa,    atatoa taarifa 
hiyo kwenye Kamati na kuifahamisha Tume 
juu ya hatua hiyo; na 

 (b) endapo Jaji Mfawidhi ataona malalamiko 
yanastahili kuchunguzwa,                              
ataielekeza Kamati ya Mkoa kufanya 
uchunguzi. 

    (4) Katika kutekeleza majukumu yake ya 
uchunguzi, Kamati itazingatia utaratibu ulioainishwa 
kwenye kanuni ya 16 na 17. 

  (5) Ndani ya siku saba baada ya uamuzi wa 
Kamati kuhusu uchunguzi, Katibu atawasilisha taarifa 
kwa Jaji Mfawidhi. 

  (6) Ndani ya siku saba baada ya kuwasilisha 
taarifa yake ya uchunguzi kwa Jaji Mfawidhi, Kamati ya 
Mkoa itamtaarifu mlalamikaji na mlalamikiwa kuhusu 
hatua hiyo, bila kueleza yaliyomo kwenye uamuzi wake. 

  (7) Baada ya kupokea taarifa chini ya kanuni 
ndogo ya (5), Jaji Mfawidhi ataiwasilisha taarifa hiyo 
kwenye Tume, pamoja na maoni yake ndani ya siku 
kumi na nne tangu tarehe ya kupokea taarifa hiyo. 

  

Uwasilishaji wa 
malalamiko 
kwenye Kamati 
ya Wilaya 

 12.-(1) Baada ya kupokea malalamiko kwa 
mujibu wa kanuni ya 10, Katibu wa Kamati ya Wilaya 
atapaswa kuyasajili kwa mujibu wa Kanuni hizi na 
kuyawasilisha kwenye Kamati. 
 (2) Endapo Kamati ya Wilaya itaamua kuwa 
malalamiko hayo yanastahili kupelelezwa, Katibu 
atayatuma kwa mlalamikiwa kwa kutumia Fomu Na. 
SUM 2 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza ndani ya 
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siku saba baada ya uamuzi huo. 

  (3) Mlalamikiwa akipokea malalamiko kwa 
mujibu wa kanuni ndogo ya (2) atayajibu ndani ya siku 
kumi na nne tangu tarehe ya kuyapokea na kuambatisha 
vielelezo muhimu, kama vipo. 

  (4) Baada ya kupokea majibu ya mlalamikiwa, 
Kamati itafanya mambo yafuatayo: 

 (a) itapeleleza malalamiko, kufanya uamuzi 
wake na kuwasilisha taarifa kwa Tume ndani 
ya siku saba baada ya uamuzi huo;  

 (b) ndani ya siku saba baada ya kufanya uamuzi 
wake, itamtaarifu mlalamikaji kuhusu hatua 
iliyochukuliwa kwa mujibu wa aya ya (a) bila 
kuelezea yaliyomo kwenye uamuzi wake; na 

 (c) itatoa taarifa kwa Jaji Mfawidhi iwapo 
itaamua kuwa malalamiko husika yanastahili 
kuchunguzwa.  

  (5) Endapo Jaji Mfawidhi ataielekeza Kamati ya 
Wilaya kufanya uchunguzi wa malalamiko, Kamati- 

 (a) itafanya uchunguzi kwa kutumia utaratibu 
ulioainishwa katika kanuni ya 16 na 17;  na 

 (b) itatoa taarifa ya uamuzi wake wa uchunguzi 
kwa Jaji Mfawidhi ndani ya siku saba 
kuanzia tarehe ya kufanya uamuzi huo. 

 (6) Baada ya kupokea taarifa ya uchunguzi kwa 
mujibu wa kanuni ndogo ya (5)(b), Jaji Mfawidhi 
ataiwasilisha taarifa hiyo kwenye Tume pamoja na 
maoni yake ndani ya siku kumi na nne tangu tarehe ya 
kupokea taarifa hiyo. 

  

Malalamiko 
yaliyofanyiwa 
uamuzi 

 13. Kamati ya Mkoa au Wilaya haitarudia 
kufanya upelelezi au uchunguzi wa jambo lililofanyiwa 
uamuzi na kutolewa taarifa, isipokuwa kwa maelekezo 
ya Tume. 
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Ukomo wa muda 
wa kuwasilisha 
malalamiko 

 14. Hakuna malalamiko yatakayopelelezwa au 
kuchunguzwa na Kamati ya Mkoa au Wilaya baada ya 
miezi sita kupita tangu kutokea kwa tukio 
linalolalamikiwa, isipokuwa kama Kamati itaridhika 
kwamba kulikuwa na sababu za msingi za kuchelewa 
kuwasilishwa kwa malalamiko hayo  na uamuzi wa 
Kamati utakuwa wa mwisho. 

  

Ufunguaji wa 
majalada ya 
upelelezi na 
uchunguzi  

 15.-(1) Majalada ya upelelezi au uchunguzi 
yatafunguliwa katika rejesta kwa mwaka husika na 
kupewa namba kwa mtiririko kwa kuanza na malalamiko 
au shauri lililotangulia kuwasilishwa.  

  (2) Rejesta zitakazotumika katika kusajili 
malalamiko na mashauri kwenye Kamati zitakuwa katika 
namna iliyoainishwa kwenye Jedwali la Pili. 

  (3) Kwa madhumuni ya kutofautisha baina ya 
majalada ya upelelezi au uchunguzi kila jalada 
litaandikwa juu yake taarifa zifuatazo: 

 (a) jina la Kamati; 
 (b) mkoa au wilaya Kamati inapokutana; 
 (c) namba ya shauri na mwaka husika; na 
 (d) wahusika wa shauri, kwa kuanza na 

mlalamikaji. 
  (4) Ndani ya jalada la upelelezi kutakuwa na 

maelezo na nyaraka muhimu zifuatazo: 
 (a) malalamiko na vielelezo, kama vipo; 
 (b) Fomu Na. SUM 1 na SUM 2; 
 (c) hati ya majibu na vielelezo, kama vipo; 
 (d) muhtasari wa kikao cha Kamati na uamuzi; 
 (e) taarifa ya Kamati kwa mamlaka husika; na 
 (f) nyaraka nyingine muhimu zinazohusu 

malalamiko, kama zipo. 
  (5) Ndani ya jalada la uchunguzi kutakuwa na 

maelezo na nyaraka muhimu zifuatazo: 
 (a) hati ya mashtaka ambayo ni Fomu Na. SUM 

3; 
 (b) hati ya utetezi; 
 (c) Fomu Na. SUM 4, SUM 5 na SUM 6; 
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 (d) muhtasari wa kikao cha Kamati 
utakaojumuisha ushahidi, maoni ya wajumbe 
na uamuzi; 

 (e) vielelezo vya ushahidi, kama vipo; 
 (f) taarifa ya Kamati kwa mamlaka husika; na 
 (g) nyaraka nyingine muhimu zinazohusu 

malalamiko, kama zipo. 
  

Uandaaji wa hati 
ya mashtaka  

 16.-(1) Baada ya Jaji Mfawidhi kuielekeza 
Kamati kufanya uchunguzi, Katibu ataandaa hati ya 
mashtaka kwa kutumia Fomu Na. SUM 3 iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza na kutumwa kwa mlalamikiwa 
na nakala kwa Jaji Mfawidhi ndani ya siku kumi na nne 
kuanzia tarehe ya kupokea maelekezo ya kufanya 
uchunguzi. 

  (2) Hati ya mashtaka iliyotajwa katika kanuni 
ndogo ya (1) itaambatishwa pamoja na nyaraka nyingine 
zinazohusiana na mashtaka hayo. 

 (3) Hati ya mashtaka itabainisha kwa ufupi 
yafuatayo: 

 (a) kosa na kifungu cha sheria au kanuni 
ambacho mlalamikiwa anatuhumiwa 
kukiuka; na 

 (b) maelezo muhimu kuhusu matendo 
yaliyofanywa na mlalamikiwa ambayo 
yanaunda kosa husika la kimaadili 
yanayoweza kumsaidia kuelewa kwa ufasaha 
mashtaka dhidi yake na kumwezesha kutoa 
utetezi wake kikamilifu.  

  (4) Hati ya mashtaka moja inaweza kujumuisha 
shtaka zaidi ya moja au wahusika wa shauri zaidi ya 
mmoja iwapo malalamiko hayo yanahusiana na yalitokea 
katika mfululizo wa matukio. 

  (5) Endapo hati ya mashtaka itakuwa na shtaka 
zaidi ya moja, kila shtaka litatofautishwa na jingine kwa 
kupewa namba ya pekee ndani ya hati hiyo. 

  (6) Hati ya mashtaka yenye shtaka zaidi ya moja 
inaweza kujumuisha mashtaka mbadala dhidi ya 
mlalamikiwa. 
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  (7) Endapo mlalamikiwa anakiri mashtaka hayo, 
ataandika hivyo kwa Katibu na iwapo anakanusha, 
atawasilisha hati ya utetezi kwa Katibu na kuambatisha 
nakala za nyaraka anazotegemea katika utetezi wake 
ndani ya siku ishirini na moja kuanzia tarehe ya kupokea 
hati ya mashtaka. 

  (8) Endapo Katibu atapokea kutoka kwa 
mlalamikiwa taarifa ya kukiri mashtaka au hati ya utetezi 
na nyaraka nyingine zilizoambatishwa, ataziwasilisha 
kwenye Kamati siku ya kikao ambacho kitapaswa 
kufanyika ndani ya siku ishirini na moja tangu tarehe 
katibu alipopokea taarifa ya mlalamikaji ya kukiri 
mashtaka au hati ya utetezi na atatuma nakala kwa 
mlalamikaji angalau siku saba kabla ya kikao cha 
kwanza cha uchunguzi kufanyika. 

  (9) Kamati inaweza kufanya mabadiliko katika 
hati ya mashtaka wakati wowote kabla ya kufanya 
uamuzi wa malalamiko husika, na iwapo mabadiliko 
hayo yatafanywa, wahusika wa shauri hilo watajulishwa 
na wanaweza kutoa ushahidi wa nyongeza wakiona 
inafaa kufanya hivyo. 

  (10) Mashtaka yakishafunguliwa mbele ya 
Kamati kwa ajili ya uchunguzi, hayatafutwa isipokuwa 
kwa kibali cha maandishi cha mamlaka husika iliyotoa 
maelekezo ya kufunguliwa kwa mashtaka hayo. 

  

Kikao cha 
uchunguzi 
 

 17.-(1) Mwenyekiti atapanga siku, tarehe, muda 
na mahali pa kufanya kikao cha uchunguzi na ataitisha 
kikao hicho ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe 
ambayo mlalamikiwa atawasilisha hati yake ya utetezi, 
isipokuwa kama kuna sababu za msingi za kutofanya 
hivyo. 

  (2) Wahusika wa shauri la uchunguzi wataitwa 
katika kikao cha uchunguzi kwa ajili ya kutoa maelezo 
au ushahidi wao kuhusu hati ya mashtaka na hati ya 
utetezi. 

  (3) Kikao cha kwanza cha uchunguzi kitafanya 
shughuli zifuatazo kabla ya kupokea ushahidi 
unaohusiana na mashtaka husika: 
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 (a) kumsomea mlalamikiwa hati ya mashtaka na 
kumtaka kujibu tuhumu zilizomo ndani yake; 

 (b) iwapo mlalamikiwa atakiri mashitaka dhidi 
yake, Kamati itahitaji uthibitisho wa 
maandishi wa kukiri kwake na itatoa uamuzi 
baada ya kupokea uthibitisho huo; na 

 (c) iwapo mlalamikiwa atakanusha mashtaka, 
Kamati itaainisha mambo muhimu 
yanayobishaniwa na kuendelea kupokea 
ushahidi. 

 (4) Kamati itapokea ushahidi kwa utaratibu 
ufuatao: 

 (a) mlalamikaji ataanza kutoa ushahidi wa 
kuthibitisha malalamiko yake dhidi ya 
mlalamikiwa; 

 (b) baada ya mlalamikaji kutoa ushahidi wake, 
mlalamikiwa atapewa fursa sawa na ya 
mlalamikaji ili kutoa ushahidi wa utetezi 
wake; 

 (c) upande wowote unaweza kumhoji mhusika 
au shahidi wa upande mwingine ili kupata 
ufafanuzi au kufichua ukweli uliofichwa, na 
upande uliomleta shahidi utakuwa na haki ya 
kumuuliza shahidi wake maswali mengine 
kwa ajili ya kuweka sawa ushahidi uliotokana 
na kuhojiwa kwake; 

 (d) nyaraka zote zitakazotolewa kama ushahidi 
mbele ya Kamati zitakuwa asilia au 
zilizothibitishwa kwa mujibu wa sheria za 
nchi kama nakala halisi za nyaraka asilia na 
zinaweza kuwa vielelezo katika shauri hilo la 
uchunguzi; 

 (e) vielelezo vilivyopokelewa vitawekwa alama 
ya namba au herufi kwa mfululizo 
kutegemeana na jinsi vilivyotolewa ili 
kuvitofautisha; 

 (f) ushahidi mbele ya Kamati utachukuliwa kwa 
kutumia nafsi ya kwanza umoja; na 

 (g) wajumbe wa Kamati wanaweza kuwauliza 
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maswali wahusika wa shauri au mashahidi 
wao wakati wa kutoa ushahidi kwa ajili ya 
ufafanuzi. 

  (5) Mtu yeyote anayetoa ushahidi mbele ya 
Kamati ataapa au kuthibitisha kusema ukweli na 
ataelimishwa juu ya athari za kisheria za kusema 
uwongo kabla ya kutoa ushahidi wake. 

  (6) Kiapo cha shahidi kitakuwa kama 
kilivyoainishwa katika Fomu Na. SUM 8 ya Jedwali la 
Kwanza la Kanuni hizi.  

  (7) Katika vikao vyake, Kamati inaweza kumwita 
mtu yeyote na kumhoji kwa ajili ya- 

 (a) kupata ufafanuzi wa jambo linalolalamikiwa; 
na 

 (b) kuwasilisha nyaraka au vielelezo mbele ya 
Kamati. 

  (8) Kamati inaweza, kwa kuombwa au kwa 
uamuzi wake yenyewe, kumwita tena shahidi yeyote 
kwa ufafanuzi zaidi kuhusu ushahidi wake, na endapo 
Kamati itafanya hivyo, wahusika wataruhusiwa 
kumuuliza shahidi huyo maswali kwa mujibu wa Kanuni 
hizi. 

  (9) Bila kuathiri masharti yoyote ya Kanuni hizi, 
Kamati haitafungwa na sheria yoyote ya ushahidi 
inapofanya uchunguzi, lakini itahakikisha kuwa kila 
upande unapata fursa ya kutosha kutoa ushahidi wake, 
kuelewa ushahidi wa upande mwingine na kuutolea 
maelezo. 

  (10) Baada ya pande zote kutoa ushahidi, upande 
wowote unaweza kuwasilisha maelezo ya mwisho 
kuhusu ushahidi uliotolewa mbele ya Kamati. 

              (11) Usikilizwaji wa jambo lolote katika shauri 
mbele ya Kamati unaweza kufanywa kwa njia ya 
kielektroniki iwapo hautaathiri haki. 

  (12) Katika usikilizaji wa shauri la uchunguzi, 
Kamati itafanya vikao vyake mfululizo hadi kufikia 
uamuzi. 

  (13) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya 
(12), Kamati inaweza, kwa kuamua yenyewe au kwa 
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kuombwa na upande wowote, kuahirisha usikilizwaji wa 
shauri la uchunguzi kwa masharti itakayoona yanafaa 
kama kuna sababu za msingi za kufanya hivyo, 
isipokuwa usikilizaji na uamuzi wa shauri hautazidi siku 
tisini tangu tarehe ya kusajili shauri hilo. 

  (14) Endapo Kamati itaona kuwa itashindwa 
kufanya uamuzi wa shauri husika ndani ya siku tisini au 
muda utakaotolewa na mamlaka husika, Mwenyekiti 
ataomba kibali cha kuongezewa muda kwa mamlaka 
husika iliyoelekeza kufanyika kwa uchunguzi, isipokuwa 
maombi hayo yatafanywa kabla ya kumalizika muda 
huo. 

  (15) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (14), 
mamlaka husika iliyoelekeza kufanyika kwa uchunguzi 
itakuwa na mamlaka ya kuongeza muda usiozidi siku 
thelathini. 

  

Mgongano wa 
kimaslahi kwa 
wajumbe 
 

 18.-(1) Mjumbe yeyote mwenye maslahi katika 
malalamiko au shauri linalojadiliwa na Kamati au 
anayefahamu ushahidi wowote juu ya shauri hilo, 
ataweka wazi maslahi hayo mbele ya Kamati katika 
kikao cha kwanza cha kupeleleza au kuchunguza 
malalamiko husika. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
mjumbe huyo hataruhusiwa kushiriki katika kupeleleza, 
kuchunguza au kujadili malalamiko hayo, isipokuwa 
kama Kamati itaona kuwa kushiriki kwake hakutaathiri 
haki ya upande wowote. 

  

Kushindwa 
kuitikia wito wa 
Kamati 

 

 19. Endapo mhusika yeyote katika malalamiko 
atashindwa kufika mbele ya Kamati siku na muda 
uliopangwa kwa ajili ya kutoa ushahidi bila sababu za 
msingi, Kamati inaweza- 

 (a) kuahirisha kikao chake na kutoa wito 
mwingine; au 

 (b) kuendelea kushughulikia shauri hilo, kuamua 
na kutoa taarifa ya uchunguzi bila yeye 
kuwepo. 

  

Athari za  20. Baada ya Kamati kufanya uamuzi na kutoa 
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kushindwa 
kuitikia wito wa 
Kamati 
 

taarifa yake kwa mujibu wa kanuni ya 19(b), 
haitamruhusu mhusika wa shauri ambaye alishindwa 
kufika mbele ya Kamati hiyo, kutoa maelezo yake 
kuhusiana na shauri hilo isipokuwa kwa maelekezo ya 
Tume. 

  

Mahali pa 
kufanyia vikao 
vya Kamati 

 21. Kamati itafanya vikao vyake kwa faragha 
mahali ambapo wajumbe wa Kamati watakubaliana. 

  
Wito mbele ya 
Kamati 

 22.-(1) Wito wa Kamati utakuwa katika utaratibu 
ufuatao: 

(a) wito kwa wahusika kufika mbele ya Kamati 
kwa ajili ya uchunguzi utatolewa kwa mujibu 
wa Fomu Na. SUM 4 iliyoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza; 

 (b) wito kwa shahidi kufika mbele ya Kamati 
kwa ajili ya kutoa ushahidi utatolewa kwa 
mujibu wa Fomu Na. SUM 5 iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza; na 

 (c) wito kwa shahidi kufika mbele ya Kamati 
kwa ajili ya kuwasilisha nyaraka au kielelezo 
utatolewa kwa mujibu wa Fomu Na. SUM 6 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  (2) Wito au taarifa kutoka katika Kamati inaweza 
kutumwa kwa mhusika kwa utaratibu ufuatao: 

 (a) kumkabidhi yeye mwenyewe; 
 (b) kumkabidhi wakala wake; 
 (c) kumkabidhi mtu yeyote mwenye akili 

timamu na umri wa miaka isiyopungua kumi 
na nane anayeishi na mhusika; au 

 (d) kwa njia ya posta kwa kutumia anwani ya 
mwisho iliyooneshwa katika jalada la 
upelelezi au uchunguzi. 

  (3) Pale ambapo mazingira hayataruhusu 
kutumika kwa utaratibu ulioainishwa katika kanuni 
ndogo ya (2), Kamati inaweza kutoa wito kwa njia za 
kielektroniki. 

  (4) Uthibitisho wa kutuma na kupokelewa taarifa, 
wito au kumbukumbu nyingine za Kamati kwa wahusika 
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unaweza kufanywa kwa kiapo au kwa njia nyingine 
yoyote ambayo Kamati itaona inafaa. 

  (5) Jukumu la kuthibitisha utumaji na 
kupokelewa kwa wito, nyaraka au kumbukumbu 
nyingine za Kamati litakuwa la upande unaodai kwamba 
ulifanya hivyo. 

  (6) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “wakala” 
maana yake ni mwenyekiti wa serikali ya mtaa au 
kitongoji anapoishi mhusika, wakili au mtu yeyote 
aliyetambulishwa na mhusika kuwa mtu wake wa karibu. 

  

Uamuzi wa 
Kamati 
 

 23.-(1) Katika kila mwisho wa kikao cha 
upelelezi au uchunguzi, Kamati itafanya uamuzi 
ikieleza- 

 (a) ikiwa ni kikao cha upelelezi, endapo malalamiko 
yana msingi au hayana msingi; na 

 (b) ikiwa ni kikao cha uchunguzi, endapo 
malalamiko yamethibitika au hayakuthibitika, 

 na uamuzi huo utasainiwa na wajumbe wote 
walioshiriki. 

  (2) Uamuzi wa Kamati utatokana na kura za 
wajumbe wengi waliohudhuria na kupiga kura katika 
kikao cha uamuzi. 

  (3) Maoni ya wajumbe waliotofautiana na 
uamuzi wa wajumbe wengi yataoneshwa kwenye taarifa 
ya Kamati kwa ajili ya kumbukumbu. 

  (4) Mjumbe ambaye hakuhudhuria kikao 
chochote cha Kamati cha kupokea ushahidi kuhusiana na 
mashtaka yanayojadiliwa hataruhusiwa kupiga kura ya 
uamuzi. 

  (5) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (4), 
mjumbe ambaye hakuhudhuria baadhi ya vikao vya 
Kamati vya kupokea ushahidi kuhusiana na mashtaka 
yanayojadiliwa, hatapiga kura ya uamuzi, isipokuwa 
kama wajumbe waliohudhuria vikao vyote wataridhia 
apige kura. 

  (6) Mwenyekiti atakuwa na kura ya turufu iwapo 
kura za wajumbe zitalingana wakati wa kufanya uamuzi 
wowote. 
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  (7) Uamuzi wa Kamati kuhusu upelelezi utakuwa 
kwa maandishi, ukibainisha- 

 (a) jina la Kamati, mahali Kamati ilipoketi, 
namba ya malalamiko na majina ya wahusika 
wa malalamiko; 

 (b) malalamiko husika; 
 (c) maoni ya wajumbe; 
 (d) tamko la Kamati kuonyesha endapo 

malalamiko yana msingi au hayana msingi na 
sababu zake; na 

 (e) mambo mengine muhimu yanayohusiana na 
malalamiko husika. 

  (8) Uamuzi wa Kamati kuhusu uchunguzi 
utakuwa kwa maandishi, ukibainisha- 

 (a) jina la Kamati, mahali Kamati ilipoketi, 
namba ya shauri na majina ya wahusika wa 
shauri; 

 (b) mashtaka husika; 
 (c) ushahidi uliotolewa; 
 (d) maoni ya wajumbe; 
 (e) tamko la Kamati kuonesha endapo mashtaka 

yamethibitika au hayakuthibitika na sababu 
zake; na 

 (f) mambo mengine muhimu yanayohusiana na 
uchunguzi. 

  

Kuongeza 
ukomo wa muda 
wa matukio  
 

 24. Bila kuathiri masharti ya Kanuni hizi, Kamati 
inaweza, kwa mamlaka yake au kwa kuombwa na 
wahusika, kuongeza muda wa ukomo wa matukio 
yanayohusu upelelezi au uchunguzi uliowekwa na 
Kanuni au Kamati yenyewe iwapo kuna sababu za 
msingi za kufanya hivyo.  

  

Lugha ya Kamati  25.-(1) Lugha ya Kamati itakuwa Kiswahili au 
Kiingereza. 

 
 
 
 

 (2) Endapo wahusika wa malalamiko au mmoja 
kati yao hafahamu lugha ya Kamati, lugha yake 
itatafsiriwa kwenda lugha ya Kamati na kinyume chake 
kupitia mkalimani aliyeapa kwa kutumia Fomu Na. 
SUM 9 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 
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Kutia saini 
taarifa za Kamati 

 26.-(1) Taarifa za Kamati zitasainiwa na 
Mwenyekiti na Katibu. 
 (2) Kumbukumbu na nyaraka nyingine 
zilizosainiwa kwa mujibu wa kanuni hii zitachukuliwa 
kuwa kumbukumbu sahihi za Kamati, isipokuwa kama 
itathibitika vinginevyo. 

  

Uwakilishi 
mbele ya Kamati 

 27.-(1) Kamati inaweza, endapo itaombwa na 
mhusika, kumruhusu wakili wa mhusika kuwepo, 
kusikiliza na kumshauri katika kikao cha Kamati wakati 
wa kupokea ushahidi au maelezo kuhusiana na 
malalamiko yaliyoletwa mbele ya Kamati.  

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
uwakilishi huo utaruhusiwa endapo hautasababisha 
ucheleweshaji wa shughuli za Kamati au upotoshaji wa 
haki ya upande wowote. 

  

SEHEMU YA NNE 
MASHARTI MENGINEYO 

  

Mashauri 
yaliyofunguliwa 
kabla ya kuanza 
kutumika kwa 
Kanuni hizi 

 28. Kamati inaweza kutumia Kanuni hizi katika 
kushughulikia mashauri ya upelelezi au uchunguzi 
yaliyofunguliwa kabla ya kuanza kutumika kwa Kanuni 
hizi, iwapo matumizi hayo hayataathiri haki ya upande 
wowote. 

  

Matumizi ya 
utaratibu 
mwingine 

 29. Pale ambapo kutatokea suala lolote ambalo 
utaratibu wa utekelezaji wake haujaainishwa chini ya 
Kanuni hizi, Kamati inaweza kutumia utaratibu 
mwingine ambao hautakinzana na sheria nyingine 
yoyote, isipokuwa matumizi hayo yatatolewa taarifa 
katika kumbukumbu za Kamati. 

  

Kazi nyingine za 
Kamati  

 30.-(1) Kazi nyingine za Kamati zitafanywa kwa 
mujibu wa taratibu zilizoainishwa na Sheria. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
mamlaka husika inaweza kuelekeza utaratibu mwingine 
utumiwe na Kamati katika kutekeleza kazi nyingine 
kama utaratibu huo haukiuki sheria za nchi. 
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Mamlaka ya 
jumla ya Tume 

 31. Bila kujali masharti yoyote ya Kanuni hizi, 
Tume itakuwa na mamlaka ya kutoa maelekezo kwa 
Kamati juu ya jambo lolote linaloshughulikiwa na 
Kamati.  

  

Uhalali wa 
maamuzi 

32. Uamuzi wa Kamati hautabatilishwa kutokana 
na mapungufu au makosa wakati wa kupokea, 
kupeleleza au kuchunguza malalamiko isipokuwa kama 
mapungufu au makosa hayo yataathiri haki ya upande 
wowote. 
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___________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
___________ 

 
FOMU 

_______ 

FOMU NA. SUM 1 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 10(4)) 

FOMU YA KUWASILISHA MALALAMIKO KWENYE KAMATI 

KATIKA KAMATI YA MAADILI YA MAAFISA MAHAKAMA YA MKOA/WILAYA WA/YA 
…………. 

INAYOKUTANA (Mahali) ……………………………………………………. 

SHAURI LA UPELELEZI/UCHUNGUZI Na. …………… LA MWAKA …..…………… 
KATI YA 

………………………………………………..………………….. MLALAMIKAJI 
NA 

 …………………………………………………….…………… MLALAMIKIWA 

Kwa Katibu wa Kamati 
Anwani ………………………………. 
………………………………………….. 
 

Mimi ………………………… (Jina kamili) wa ………………………………. (mahali) 
ninawasilisha malalamiko yangu yaliyoambatishwa katika fomu hii dhidi ya Afisa wa 
Mahakama aliyetajwa hapo juu. 

(Weka alama ya vema (√) ndani ya kisanduku kuonyesha sababu ya malalamiko) 

a.  Namna kesi ilivyoshughulikiwa  

b.   Tuhuma za rushwa  

c.   Kushindwa kutekeleza majukumu  

d.   Vitendo vinavyokiuka kanuni za maadili ya Maafisa Mahakama  

e.  Kutekeleza majukumu kwa uzembe wa hali ya juu  
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f.  Mwenendo mbaya katika jamii usioendana na hadhi ya uhakimu  

g.  Jambo jingine lolote linalokiuka maadili ya uhakimu  

 

Ninathibitisha kuwa maelezo haya ni yangu leo tarehe …………… mwezi ………………… 
mwaka……… 

(Saini au Dole gumba)…………………………………………… 

Mlalamikaji 
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FOMU NA. SUM 2 

(Imetengenezwa chini ya kanuni za 11(2)(a)  

FOMU YA KUWASILISHA MALALAMIKO KWA MLALAMIKIWA 

KATIKA KAMATI YA MAADILI YA MAAFISA MAHAKAMA YA MKOA/WILAYA WA/YA 

…………………………………………………….…. 

INAYOKUTANA (Mahali) ……………………………………. 

SHAURI LA UPELELEZI NA. ………….. LA MWAKA…………… 

KATI YA 

…………………………………………………………………. MLALAMIKAJI 

NA 

…………………………………………………………………  MLALAMIKIWA 

 

Kwa (Jina la Mlalamikiwa) ………………………………… 

Anwani…………………………………………………………… 

…………………………………………………………………………. 

 

TUHUMA ZA KUKIUKA MAADILI 

Unafahamishwa kwamba Kamati imepokea malalamiko kutoka kwa ……………………(Jina la 
Mlalamikaji) dhidi yako.  Katika kikao chake cha tarehe ………… mwezi ……………….mwaka 
…………….. Kamati iliazimia kuwa kuna umuhimu wa kupeleleza malalamiko hayo.  Pamoja na fomu 
hii, ninakuletea nakala ya malalamiko (pamoja na viambatisho vyake) ili uyajibu na kuwasilisha majibu 
yako kwa Katibu ndani ya siku kumi na nne tangu tarehe utakayopokea malalamiko haya. 

Katika majibu yako unaweza kuambatisha vielelezo unavyokusudia kuvitumia katika utetezi wako kama 
vipo. 

………………… 
KATIBU 

Kukiri upokeaji: 

Mimi…………………………………………….ambaye ni mlalamikiwa ninakiri kupokea fomu hii na 

viambatisho vyake leo tarehe………mwezi………………….mwaka………… 

……………………………… 

Saini ya Mlalamikiwa 
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FOMU NA. SUM 3 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 16(1)) 

HATI YA MASHTAKA 
 

KATIKA KAMATI YA MAADILI YA MAAFISA MAHAKAMA YA MKOA/WILAYA WA/YA 
……………… 

 
INAYOKUTANA (Mahali) ……………………………………. 

 
SHAURI LA UCHUNGUZI NA. ………….. LA MWAKA ………. 

KATI YA 
………………………………………………………………. MLALAMIKAJI 

NA 
…………………………………………………………………  MLALAMIKIWA 

 
HATI YA MASHTAKA 

 
Jina la Mlalamikiwa:  ……………………………………….…………… 
Cheo:    ……………………………………………………. 
Kituo cha kazi:    ……………………………………………………. 

 
 KOSA: 
Kutenda kosa la………………………….(taja kosa husika) kinyume na kifungu cha………………(taja 

kifungu/vifungu vya Sheria au Kanuni vilivyokiukwa).  

 
MAELEZO YA KOSA 

 

Kwamba mnamo tarehe ………………… mwezi wa………….… mwaka ……………, wewe 

…………………(jina la mlalamikiwa)  ulitenda kosa la…………………..(taja kosa husika) kwa 

kufanya tendo/matendo yafuatayo:…………………………(fafanua matendo yanayounda kosa husika) 

jambo  ambalo ni kinyume na maadili ya Maafisa Mahakama. 

……………………………… 

KATIBU 
Kukiri upokeaji: 
Mimi…………………………………..ambaye ni mlalamikiwa ninakiri kupokea hati hii ya mashtaka 

leo tarehe………mwezi………………………mwaka………… 

……………………………… 
Saini ya Mlalamikiwa 
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FOMU NA. SUM 4 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 22(1)(a)) 

WITO KWA WAHUSIKA WA SHAURI KUFIKA MBELE YA KAMATI 

KATIKA KAMATI YA MAADILI YA MAAFISA MAHAKAMA YA MKOA/WILAYA 

WA/YA…........ 

INAYOKUTANA (Mahali)………………………… 

 

SHAURI LA UCHUNGUZI Na.………LA MWAKA ..… 

KATI YA 

……………………………………………MLALAMIKAJI 

NA 

…………………………………………….MLALAMIKIWA 

Kwa :  ……………………………………..(Mlalamikaji/Mlalamikiwa) 

Awani : ……………………………………… 

Unafahamishwa kuwa, siku ya……tarehe……ya mwezi wa……mwaka……ni siku 

iliyopangwa na Kamati kwa ajili ya uchunguzi wa malalamiko yako/dhidi yako katika 

shauri tajwa hapo juu.  

Kamati itakutana kwa ajili hiyo katika................ (Mahali) kuanzia saa….asubuhi/mchana. 
Kamati inakutaka ufike mbele yake bila kukosa kwa ajili ya kutoa ushahidi na vielelezo 

kama vipo ili kuunga mkono malalamiko/utetezi wako. Ukishindwa kufika Kamati 

inaweza kuendelea na shauri hilo bila wewe kuwepo. 

Tafadhali kiri kupokea wito huu. 
Wito huu umetolewa kwa mkono wangu leo 
tarehe………mwezi………mwaka………….  

………………..……………… 

KATIBU 

Kukiri Upokeaji: 

Mimi ……………………………………… ambaye ni mlalamikaji/mlalamikiwa/kwa 
niaba ya mlalamikaji/mlalamikiwa nakiri kupokea wito huu leo tarehe ……… mwezi 
…………………. mwaka ………… 

……………………………… 

Saini ya Mpokeaji 
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FOMU NA. SUM 5 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 22(1)(b)) 

                                  WITO KWA SHAHIDI  

KATIKA KAMATI YA MAADILI YA MAAFISA MAHAKAMA YA MKOA/WILAYA 

WA/YA…............ 

 

INAYOKUTANA (Mahali) ………………………… 

 

SHAURI LA UCHUNGUZI Na. ………LA MWAKA …… 

 

KATI YA 

 

……………………………………………MLALAMIKAJI 

NA 

…………………………………………….MLALAMIKIWA 

 

Kwa:  …………………………(Shahidi) 

Anwani: ………………………….. 

 

Unafahamishwa kuwa, siku ya……………..tarehe……ya mwezi wa……mwaka……ni 

siku iliyopangwa na Kamati kwa ajili ya uchunguzi wa malalamiko katika shauri tajwa 

hapo juu.  

Kamati itakutana kwa ajili ya kupokea ushahidi katika................................................ 
(Mahali) kuanzia saa….. asubuhi/mchana. Hivyo, unatakiwa kufika mbele ya Kamati bila 
kukosa kwa ajili ya kutoa ushahidi na vielelezo kama vipo ili kuunga mkono ushahidi 
wako. Ukishindwa kufika Kamati inaweza kuchukua hatua stahiki dhidi yako. 

Tafadhali kiri kupokea wito huu. 
Wito huu umetolewa kwa mkono wangu leo 

tarehe………mwezi………mwaka………….  

 

………………..……………… 

KATIBU 

Kukiri Upokeaji: 



Kanuni za Uendeshaji wa Kamati za Maadili ya Maafisa Mahakama za Mkoa Na 
Wilaya 

Tangazo La Serikali Na. 377 (linaendelea) 

27 
 

Mimi……………… (Shahidi) nakiri kupokea wito huu leo 

tarehe………mwezi……mwaka…… 

……………………………… 

Saini ya Shahidi 
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FOMU NA. SUM 6 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 22(1)(c)) 

WITO KWA SHAHIDI KUWASILISHA KIELELEZO MBELE YA 
KAMATI 

KATIKA KAMATI YA MAADILI YA MAAFISA MAHAKAMA YA MKOA/WILAYA 

WA/YA…............ 

 

INAYOKUTANA (Mahali) ………………………… 

 

SHAURI LA UCHUNGUZI Na.………LA MWAKA …… 

 

KATI YA 

 

……………………………………………MLALAMIKAJI 

NA 

…………………………………………….MLALAMIKIWA 

 

Kwa :   ………………………….(Shahidi) 

Anwani : ………………………….. 

………………………………. 

 

Unafahamishwa kuwa, siku ya……tarehe……ya mwezi wa……mwaka……ni siku 

iliyopangwa na Kamati kwa ajili ya uchunguzi wa malalamiko katika shauri tajwa hapo juu.  

Kamati itakutana kwa ajili ya kupokea ushahidi katika........................................ (Mahali) 

kuanzia saa….. asubuhi/mchana. Hivyo, unatakiwa kufika mbele ya Kamati bila kukosa ili 

kuwasilisha kielelezo/vielelezo kwa madhumuni ya kuisaidia Kamati kufanya uamuzi. 

Ukishindwa kufanya hivyo Kamati inaweza kuchukua hatua stahiki dhidi yako. 

Kielelezo/vielelezo husika ni: 

1………………………. 

2………………………. 
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3…………………………. 

Tafadhali kiri kupokea wito huu. 

 

Wito huu umetolewa kwa mkono wangu leo 

tarehe………mwezi………mwaka………….  

………………..……………… 

KATIBU 

Kukiri Upokeaji: 

Mimi……………… (Shahidi) nakiri kupokea wito huu leo 

tarehe………mwezi……mwaka………… 

……………………………… 

Saini ya Shahidi 
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FOMU NA. SUM 7 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 9) 

KIAPO CHA UAMINIFU CHA WAJUMBE NA VIONGOZI WA KAMATI 

Mimi…………………………..(Jina kamili) Mtanzania, Mkristo/Muislamu/Mpagani 
nk…..………….wa……… (anwani) niliyeteuliwa kuwa Mwenyekiti/Katibu/Mjumbe wa Kamati ya 
Maadili ya Maafisa Mahakama ya Mkoa/Wilaya wa/ya………ninaapa/ninathibitisha kwamba 
nitatekeleza wajibu wangu kwa uaminifu, uhuru, bila hofu, upendeleo, huba wala chuki na sitatoa taarifa 
ya jambo lolote linalohusu shughuli za Kamati kwa mtu asiyestahili kupata taarifa hizo kwa mujibu wa 
sheria. 

EWE MUNGU NISAIDIE 

…………………….. 
Saini ya Muapaji 

 
 

Kiapo kimetolewa/kimethibitishwa mbele yangu leo tarehe ……….... mwezi ……….. mwaka 
……….… 

 

………………………… 

JAJI 

 

FOMU NA. SUM 8 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 17(6)) 
 

KIAPO CHA SHAHIDI 
 

Mimi ………………………(jina la shahidi) ninaapa/ninathibitisha kwamba yote nitakayoeleza 
yatakuwa ni ya kweli, kweli tupu. 

 

FOMU NA. SUM 9 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 25(2)) 

KIAPO CHA MKALIMANI 

Mimi ……………….….. ninathibitisha kwamba nitatafsiri katika lugha ya ……………..….. na 

………………….. kwa ukweli na usahihi kwa kadri niwezavyo na nitatoa maelezo yanayohitajiwa kwa 

Kamati hii, kwa Wadaawa na kwa Mashahidi. 

________________ 
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JEDWALI LA PILI 
________________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 15(2)) 

________________ 

REJESTA 
 

REJESTA YA MASHAURI YA UPELELEZI 

NA
. 

JINA NA 
ANWANI 

YA 
MLALAMI

KAJI 

SABABU 
ZA 

MALALA
MIKO 

JINA, 
CHEO 

NA 
KITUO 
CHA 

MLALA
MIKIWA 

TAREHE 
YA 

KUPOKEA 
MALALA

MIKO 

JINA LA 
ALIYEPO

KEA 
MALALA

MIKO 

HATUA 
ZILIZO
CHUKU
LIWA 

TARE
HE 
YA 

UAM
UZI 

        

        

 

REJESTA YA MASHAURI YA UCHUNGUZI 

NA. JINA NA 
ANWANI 

YA 
MLALAMI

KAJI 

SHTAK
A 

JINA, CHEO 
NA KITUO 

CHA 
MLALAMIKI

WA 

TAREH
E YA 

KUSAJI
LI 

SHTAK
A 

TAREH
E YA 

UAMU
ZI WA 
KAMA

TI 

HATUA 
ZILIZOCHUKULI

WA 

       

       

 

 

Dar es salaam,                                    IBRAHIM H. JUMA, 
          2 Mei, 2023                        Mwenyekiti wa Tume 
 

 

 


